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TANGAZO LA SERIKALI NA. 385 la tarehe 2/6/2023 
 

SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI,  
(SURA YA 218) 

________ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 48A) 

 
KANUNI ZA ADA YA HAKIMILIKI KWA VIBEBEO VYA KAZI ZA UBUNIFU VILIVYO 

TUPU ZA MWAKA 2023 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
Kanuni Maelezo 
 
1. Jina la Kanuni.  
2. Tafsiri. 
3. Ada ya hakimiliki. 
4. Malipo ya ada. 
5. Ukusanyaji wa ada.  
6. Mgawanyo wa ada. 
7. Utunzaji wa kumbukumbu na ukaguzi.  
8. Utaifishaji na ufungiaji wa majengo. 
9. Makosa na adhabu. 
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SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI,  

(SURA YA 218) 
_______ 

 
KANUNI 

_______ 
 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 48A) 
 

KANUNI ZA ADA YA HAKIMILIKI KWA VIBEBEO VYA KAZI ZA UBUNIFU VILIVYO 
TUPU ZA MWAKA 2023 

 
 
Jina la Kanuni  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Ada ya 

Hakimiliki kwa Vibebeo vya Kazi za Ubunifu Vilivyo Tupu 
za mwaka 2023.  

  
Tafsiri  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “ada ya hakimiliki” au “ada” maana yake ni ada inayotozwa 

kwenye vibebeo vilivyo tupu kwa mujibu wa 
kifungu cha 48A cha Sheria; 

 “kampuni” maana yake ni kampuni za kukusanya na 
kugawa mirabaha; 

 “kibebeo kilicho tupu” maana yake ni kitu, chombo au kifaa 
kisichokuwa na kitu ndani yake, kinachotumika au 
kinachoweza kutumika kunakili au kuhamisha kazi 
ya ubunifu inayolindwa; 

 “Ofisi” maana yake ni Ofisi ya Hakimiliki ya Tanzania 
iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 46 cha Sheria; 

Sura ya 218 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Hakimiliki na 
Hakishiriki; 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
hakimiliki. 

  
Ada ya 
hakimiliki 

 3. Kwa kuzingatia kifungu cha 48A cha Sheria, ada 
ya hakimiliki itatozwa kwenye thamani ya vifaa vilivyo 
tupu vifuatavyo:  

 (a) redio au televisheni inayorekodi; 
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 (b) kinasa sauti cha analojia; 
 (c) kinasa video cha analojia; 
 (d) kifaa cha kunakili data katika CD au DVD; 
 (e) kifaa kinachotumia mfumo wa kompyuta wa 

kuweka mafaili ya muziki; 
 (f) kifaa cha kusikilizia MP3. 
  
Malipo ya ada  4. Ada inayopaswa kulipwa chini ya Kanuni hizi - 
 (a) kwa vibebeo tupu vilivyotengenezwa, 

vilivyozalishwa au kuunganishwa nchini, 
italipwa na mtengenezaji wa vibebeo hivyo; na 

 (b) kwa vibebeo tupu vilivyoingizwa nchini kutoka 
nje ya nchi, italipwa na muingizaji wakati wa 
kuviingiza nchini. 

  
Ukusanyaji wa 
ada 

 5.-(1) Ada ya hakimiliki itakusanywa na Mamlaka 
ya Mapato Tanzania kwa kuzingatia utaratibu wa kawaida 
wa ukusanyaji wa mapato. 

  (2) Ada itakayokusanywa chini ya kanuni hii 
itawekwa katika akaunti ya benki iliyofunguliwa na Ofisi 
kwa ajili ya ada hiyo. 

  (3) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa kanuni 
ndogo ya (2), Ofisi itaitaarifu Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kwa maandishi kuhusu akaunti ya benki ambamo ada 
iliyokusanywa itawekwa. 

  
Mgawanyo wa 
ada  

 6.-(1) Ofisi italipa malipo yanayofaa kwa mtu 
mwenye hakimiliki au kampuni kutoka katika ada 
iliyokusanywa chini ya Kanuni hizi kwa kuzingatia 
mgawanyo ufuatao:    

 (a) asilimia kumi kwa ajili ya Mfuko wa Utamaduni 
na Sanaa; 

 (b) asilimia ishirini kwa ajili ya uendeshaji wa 
Ofisi; 

 (c) asilimia kumi kama gawio kwa Serikali; na 
 (d) asilimia sitini itagawiwa sawa miongoni mwa 

kampuni zote za kukusanya na kugawa 
mirabaha.  

  (2) Kampuni zitagawa malipo kwa ajili ya kazi za 
muziki, kazi zinazosikika na kuonekana na kazi za fasihi 
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kwa mujibu wa Kanuni za Mgawanyo zilizoidhinishwa na 
Ofisi. 

  
Utunzaji wa 
kumbukumbu 
na ukaguzi 

 7. Mtu anayejihusisha na utengenezaji, uunganishaji 
au uingizaji nchini wa kifaa chochote kinachopaswa 
kulipiwa ada ya hakimiliki- 

 (a) atatunza vitabu na kuwasilisha taarifa kwa 
vipindi maalum kadri itakavyohitajika na Ofisi; 

 (b) atamruhusu mkaguzi wa hakimiliki kwa wakati 
unaofaa kufanya ukaguzi wa eneo lake.  

  
Utaifishaji na 
ufungiaji wa 
maeneo 
 

 8. Endapo ada haijalipwa na mtengenezaji, 
muunganishaji au muingizaji nchini wa vifaa kama 
inavyoelekezwa katika Kanuni hizi, Ofisi au Mamlaka ya 
Mapato Tanzania inaweza kuzuia mzigo wowote wa vifaa 
vinavyopaswa kulipiwa ada, na pale itakapoonekana ni 
muhimu, inaweza kufunga eneo lolote linalotumika kwa 
ajili ya kutengeneza, kuunganisha au kuhifadhi vifaa hivyo 
kwa kipindi ambacho ada itakuwa haijalipwa.  

  
Makosa na 
adhabu 
 

 9. Mtu yeyote anayekiuka Kanuni hizi anatenda 
kosa na akitiwa hatiani atawajibika kwa adhabu 
zilizoainishwa katika Sheria.  

 
 
 
 
Dodoma,                        PINDI H. CHANA, 

  18 Mei, 2023    Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo 
 


